คอร์สของเราเหมาะกับท่านใดบ้าง 1.คนที่ต้องการเปิดร้านทาโกะยากิในทำเลที่มีคู่แข่ง เพราะรสชาติเราสู้ได้แน่นอนและต้นทุนต่ำ 2.คนที่ไม่มีความรู้เรื่องการทำอาหารมาเลยก็สามารถเรียนได้ เพราะเป็นคอร์สส่วนบุคคล เรียนตัวต่อตัว ไม่ต้องกลัวเรียนไม่ทันเพื่อน ซักถามได้ตลอดเวลาที่เรียน 3.คนที่อยากหากิจกรรมทำเวลาจัดเลี้ยงงาน Party หรือ ทำทานในครอบครัว 4.ครอบครัวหรือคู่รักที่อยากหากิจกรรมทำร่วมกัน 5.อยากทำเป็นอาชีพหลัก 6.บางที่สอนราคา2xxx แต่เรียนคอร์สละ 10 กว่าคน
กฏกติกาในการสมัครเรียนคอร์สเรียนทาโกยากิ 1. นัดวันเรียนที่สะดวกให้ได้ก่อน จากนั้นค่อยโอนชำระ 2. โอนชำระค่าเรียนเต็มจำนวน จากนั้นเเจ้งสลิป+เบอร์ติดต่อกลับได้เลยค่ะ 3. กรุณา มาเรียน"ตามเวลา"ที่นัดหมายนะคะ มาสายเกิน 20 นาที ถือว่าสละสิทธิ์ค่ะ(ต้องจองคิวเข้ามาใหม่) 4. สามารถพาผู้ติดตามมาได้1ท่านเท่านั้น มาเกินกว่านี้กรุณานั่งรอที่ด้านนอกที่จัดไว้ให้ค่ะ 5. กรณี เลื่อนนัดต้องแจ้งล่วงหน้า 2 วัน วันเวลาในการนัดเรียนครั้งใหม่ ทางเราจะเป็นฝ่ายแจ้งให้ ทราบอีกทีค่ะ 6. ถ้ามาแจ้งเลื่อนนัดในวันที่เรียน ถือว่าสละสิทธิ์(กรุณาจองคิวเข้ามาใหม่นะคะ) 7. ไม่อนุญาติให้บันทึกวีดีโอขณะสอน (สามารถถ่ายภาพ/อัดเสียงได้ค่ะ)
Takoyaki ทาโกยากิหรือขนมครกญี่ปุ่น เป็นของว่างยอดฮิตอย่างหนึ่งในญี่ปุ่น ส่วนประเทศไทยนั้นมีไม่กี่ร้านเท่านั้นและไม่มีร้านที่เป็นแบรนด์ใหญ่ที่ทำทาโกยากิโดยเฉพาะ ดังนั้นเราจึงมองเห็นช่องทางว่า ขนมทาโกยากิ เหมาะที่จะเป็นธุรกิจที่สามารถทำรายได้ได้ดี(เนื่องจากแนวโน้มของทาโกยากิในประเทศไทยนั้นมีแนวโน้มที่กำลังจะเติบโตขึ้นอย่างรวดเร็ว คนไทยเริ่มรู้จักและเป็นที่นิยมแพร่หลายมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ส่วนใหญ่ทาโกยากินี้ในประเทศไทยจะมีขายตามร้านใหญ่ๆเท่านั้น ราคางจึงค่อนข้างสูงไม่เหมาะสำหรับคนที่มีรายได้น้อยถึงปานกลาง ดังนั้นโอกาสที่คนระดับล่างจะได้ลิ้มลองรสชาติของขนมญี่ปุ่นชนิดนี้ก็คงยากเต็มที เราจึงตอบสนองด้วยการจัดทำคอร์สทาโกยากิขึ้น (สูตรต้นตำรับแท้ๆจากญี่ปุ่นซึ่งเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของทาง Sushisecret) เพื่อตอบสนองสำหรับผู้ที่สนใจจะเปิดร้านแต่ไม่มีความรู้และแนวทางปฏิบัติที่แน่นอน และที่คาดการณ์ไว้นั้น แนวโน้มของอาหารญี่ปุ่นในบ้านเราก็คงจะเติบโตไปเรื่อยๆ เท่าที่สังเกตุมาจากร้านอาหารญี่ปุ่นส่วนใหญ่ในตลาดระดับกลางถึงตลาดระดับบน
การลงทุนและผลตอบแทนที่คาดว่าจะได้รับ การลงทุนสำหรับเปิดร้านเริ่มต้นจะตกอยู่ประมาณ 3000-4000 บาทเท่าน้้น (ไม่รวมค่าเรียน) โดยผู้เรียนสามารถนำไปเปิดร้านขายราคาไม่แพงมากนักประมาณกล่องละ 39-49 บาท ต้นทุนเฉลี่ยกล่องละไม่เกิน 10 บาท กำไรจะตกอยู่ประมาณกล่องละ 30-40 บาท ถ้าเราลองคำนวนง่าย ๆ ว่าวันนึงขายได้อย่างต่ำ 20 กล่อง(ลูกค้าแค่ 20 คน) = 600-800 บาท เดือนนึงกำไรขั้นต่ำจะตกอยู่ที่ 18,000-24,000 บาท แต่ถ้ามีทำเลที่เหมาะสมเป็นแหล่งการค้ามีคนอาศัยและเข้าออกผ่านร้านหน้าร้านมากก็มีโอกาสขายได้ถึงวันละ 50 กล่องเลยทีเดียว (กำไรวันละ 1,500-2,000 บาท เดือนละ 45,000-60,000 บาท) นับว่าเป็นธุรกิจที่น่าสนใจเลยทีเดียวค่ะ
|